A cikin tsarin kiwon shanu, wajibi ne a ciyar da shanu akai-akai, ƙididdiga, ƙididdiga, Ƙayyadadden adadin abinci da zafin jiki akai-akai, don inganta yawan amfani da abinci, inganta ci gaban shanu, rage cututtuka. , da sauri fita daga gidan kiwo.
Na farko, "Gyara lokacin ciyarwa".Kamar dai ɗan adam, rayuwa ta yau da kullun na iya tabbatar da lafiyar jiki da tunani na saniya.Don haka, ya kamata a saita lokacin ciyar da saniya.Gabaɗaya, kada ya wuce rabin sa'a kafin da bayan.Ta wannan hanyar, shanu za su iya haɓaka kyawawan dabi'un ilimin halittar jiki da halaye na rayuwa, ɓoye ruwan 'ya'yan itace masu narkewa a kai a kai, kuma su sa tsarin narkewar abinci yana aiki akai-akai.Idan lokaci ya yi, shanu suna so su ci, da sauƙin narkewa, kuma ba su da sauƙi a sha wahala daga cututtuka na ciki.Idan ba a kayyade lokacin ciyarwa ba, yana rushe ka'idojin rayuwa na shanu, wanda ke da sauƙi don haifar da cututtuka na narkewa, yana haifar da damuwa na jiki, da canje-canje masu yawa a cikin abincin shanu, rashin dandano, kuma yana haifar da rashin narkewa da cututtuka na ciki.Idan aka ci gaba da haka, yawan nonon shanun zai yi tasiri kuma ya ja baya.
Na biyu, "kayyade adadin."Cin abinci na kimiyya shine garantin mafi kyawun aiki na tsarin narkewar shanu yana gudana ƙarƙashin kaya iri ɗaya.Cin abinci na garke ɗaya ko ma saniya iri ɗaya sau da yawa yakan bambanta saboda dalilai kamar yanayin yanayi, jin daɗin ciyarwa, da dabarun ciyarwa.Don haka, ya kamata a sarrafa adadin abinci cikin sassauƙa bisa ga yanayin abinci mai gina jiki, abinci da sha'awar shanu.Gabaɗaya, babu abin da ya rage a cikin tudu bayan an ci abinci, kuma yana da kyau ga shanu su lasa ramin.Idan akwai ragowar abinci a cikin tanki, za ku iya rage shi lokaci na gaba;idan bai isa ba, za ku iya ciyar da ƙarin lokaci na gaba.Ka'idar ci ta shanu ita ce mafi karfi da yamma, na biyu da safe, kuma mafi muni da rana.Ya kamata a rarraba adadin ciyarwar yau da kullun bisa ga wannan ka'ida, ta yadda shanu ko da yaushe suna ci gaba da cin abinci.
Na uku, “stable quality.”Ƙarƙashin tsarin abincin abinci na yau da kullun, cin abinci iri-iri da ake buƙata don ilimin lissafi da haɓaka shine garantin abu don lafiya da saurin girma na shanu.Don haka ya kamata manoma su samar da abinci bisa ka’idojin ciyar da shanu iri-iri a matakan girma daban-daban.Zaɓi babban ingancin premixes don shanu, kuma a ƙarƙashin jagorancin ma'aikatan sabis na fasaha, a kimiyyance shirya samarwa don tabbatar da narkewar abinci, Protein da sauran matakan gina jiki.Canje-canje iri-iri bai kamata ya yi girma da yawa ba, kuma yakamata a sami lokacin miƙa mulki.
Na hudu, "Kafaffen adadin abinci" .Shanu suna ci da sauri, musamman ma abinci mai ƙima.Yawancinsa ana hadiye shi kai tsaye a cikin jita-jita ba tare da cikakken tauna ba.Dole ne a sake gurɓata abincin kuma a sake taunawa don ƙarin narkewar abinci da sha.Don haka, ya kamata a tsara yawan ciyarwa da kyau don ba da damar shanun isasshen lokacin kiwo.Ƙayyadaddun buƙatun sun dogara ne akan nau'in, shekaru, yanayi, da kuma abincin shanu da aka ƙayyade.Rumen ɗan maraƙi mai shayarwa ba shi da haɓaka kuma ikon narkewar abinci yana da rauni.Tun daga shekaru 10, yawanci shine don jawo hankalin abinci, amma adadin abincin ba'a iyakance ba;daga watanni 1 zuwa yaye, yana iya ciyar da abinci fiye da sau 6 a rana;Aikin narkewa yana cikin matakin karuwa kowace rana.Kuna iya ciyar da abinci 4-5 a rana;Shanu masu shayarwa ko tsaka-tsaki zuwa ƙarshen ciki suna buƙatar ƙarin abubuwan gina jiki kuma ana iya ciyar da su sau 3 a rana;shiryayye, shanu masu kitso, saniya marasa komai da bijimai a kullum abinci 2.A lokacin rani, yanayi yana da zafi, kwanaki suna da tsawo da dare kuma gajere ne, kuma shanu suna aiki na dogon lokaci.Kuna iya ciyar da abinci 1 na kore da abinci mai daɗi yayin rana don hana yunwa da ruwa;idan lokacin sanyi ya yi sanyi, kwanaki gajere ne kuma dare yayi tsayi, sai a fara ciyar da abincin farko da safe.Ciyar da abincin da daddare, don haka ya kamata a buɗe tazarar abincin yadda ya kamata, kuma a ƙara ciyar da dare ko ƙara abinci da daddare don hana yunwa da sanyi.
Na biyar, “zazzabi na dindindin.”Hakanan zafin ciyarwa yana da alaƙa mafi girma tare da lafiyar shanu da karuwar nauyi.A cikin bazara, bazara da kaka, ana ciyar da shi gabaɗaya a cikin ɗaki.A cikin hunturu, ya kamata a yi amfani da ruwan zafi don shirya abinci da ruwan dumi kamar yadda ya dace.Idan zafin abinci ya yi ƙasa da ƙasa, shanu za su cinye zafin jiki mai yawa don ɗaga abincin zuwa matakin daidai da zafin jiki.Dole ne a kara yawan zafin jiki da zafin da ake samu ta hanyar iskar oxygen da abinci a cikin abinci, wanda zai zubar da abinci mai yawa, yana iya zama saboda zubar da ciki da ciwon ciki na saniya mai ciki.
Lokacin aikawa: Nuwamba-26-2021